HÓA ĐƠN BÁN LẺ DƯỚI 200 NGHÌN CÓ ĐƯỢC TÍNH VÀO CHI PHÍ KHÔNG? | Tin tức kế toán - tài chính

Cảm nhận học viên

Cảm nhận sau khi học xong khóa học của bạn Bảo Ngọc

News image

Lớp học mang lại nhiều kiến thức thực tế, không khí vui tươi, được sự hỗ trợ rất nhiệt tình của các anh chị tại Trung Tâm Gia Sư Kế ...

Cảm nhận của các bạn học viên sau khóa học kế toán thực hành

News image

Cám ơn các bạn Hoàng Anh và bạn Tú Duyên đã tin tưởng vào uy tín của Gia sư kế toán trưởng. Sau đây là đôi dòng cảm nhận của ...

Tìm thông tin trong web bằng Google

Hỗ trợ tư vấn các khóa dạy tại DN, dạy tại nhà học viên và dạy qua internet


Hotline: 0918 867 446 - Tel: (028) 38 336 446

Ghi danh học kế toán TH tại Quận 1


Hotline: 0962 283 630 - Tel: (028) 38 336 446

Gọi Voice Skype online đến chúng tôi

Ghi danh học kế toán tại Q Tân Bình


Hotline: 0918 867 446 - Tel:(028) 38 336 446

 Đăng ký ghi danh online tại đây.




Khóa học cho kế toán mới xin việc

Khóa học làm kế toán tổng hợp thực hành

News image

Bạn đang lo lắng liệu khối lượng kiến thức hiện tại có đáp ứng được yêu cầu của nhà tuyển dụng không? Hay bạn đang mong muốn một mức lương ...

Khóa dạy làm kế toán thuế, lập sổ sách

Như các bạn đã biết thuế là nguồn thu chủ yếu của nhà nước trong khi đó các DN thì luôn yêu cầu kế toán phải làm sao để DN ph...

Khóa dạy làm kế toán thanh toán, công nợ

Cung cấp cho học viên những kiến thức từ căn bản đến nâng cao về nghiệp vụ phần hành kế toán thanh toán, đáp ứng nhu cầu công việc thực tế...

Khóa dạy kèm kế toán kho, tính giá thành

Cung cấp cho học viên những kiến thức từ căn bản đến nâng cao về nghiệp vụ phần hành kế toán kho, hướng dẫn phương pháp tính gia thành theo ...

Công cụ quan trọng dành cho kế toán

Việc làm kế toán (hỗ trợ học viên)

Tuyển Kế Toán Không Kinh Nghiệm Hướng Dẫn Tận Tình

News image

Tuyển Kế Toán Không Kinh Nghiệm Hướng Dẫn Tận Tình. Môi trường nhân văn chuyên nghiệp, cơ hội thăng tiến, phúc lợi CỰC KỲ TỐT! Nhanh tay CHAT với bộ ...

Tuyển Kế Toán Thực Tập PART-TIME

News image

Tuyển Kế Toán Thực Tập Part-time. Đối tác trung tâm cần tuyển các bạn kế toán chưa kinh nghiệm mong muốn được trải nghiệm, trau dồi kinh nghiệm thực tế. ...

Việc làm kế toán cho sinh viên mới ra trường

News image

Việc làm kế toán cho sinh viên mới ra trường. Các bạn sinh viên mới ra trường mong muốn tìm được công việc tốt, ổn định, lương cao, chuyên nghiệp ...

dang-ky-hoc

uu-dai-danh-sinh-vien-ke-toan

dang ky hoc ke toan thuc hanh 2

 

mod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_counter
mod_vvisit_counterToday507
mod_vvisit_counterYesterday5923
mod_vvisit_counterThis week18029
mod_vvisit_counterLast week36480
mod_vvisit_counterThis month94231
mod_vvisit_counterLast month164535
mod_vvisit_counterAll days10609015

lienketdaotaovoimisa-1



HÓA ĐƠN BÁN LẺ DƯỚI 200 NGHÌN CÓ ĐƯỢC TÍNH VÀO CHI PHÍ KHÔNG?

HÓA ĐƠN BÁN LẺ DƯỚI 200 NGHÌN CÓ ĐƯỢC TÍNH VÀO CHI PHÍ KHÔNG?

Khi đi mua hàng hóa, dịch vụ cho Doanh nghiệp, bạn vẫn bắt gặp những cửa hàng không có hóa đơn Tài chính hoặc không lập hóa đơn cho khách hàng nếu giá trị hàng hóa dưới 200.000 đồng.

hoa don 2852

Hình ảnh: HÓA ĐƠN BÁN LẺ DƯỚI 200 NGHÌN CÓ ĐƯỢC TÍNH VÀO CHI PHÍ KHÔNG?

Những chi phí này, người mua hàng vẫn mang về và yêu cầu thanh toán chi phí.

Về mặt kế toán, các chi phí này hoàn toàn là chi phí của Doanh nghiệp. Nhưng có là chi phí được trừ khi tính thuế TNDN hay không?

Khoản 1 và Điểm 2.4, Khoản 2 Điều 6, Thông tư 78/2014/TT-BTC ngày 18/06/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật Thuế Thu Nhập Doanh nghiệp quy định:

"1. Trừ các khoản chi quy định tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:
a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp, bao gồm cả các khoản chi sau:
...
b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật."

Bạn đang xem bài viết: HÓA ĐƠN BÁN LẺ DƯỚI 200 NGHÌN CÓ ĐƯỢC TÍNH VÀO CHI PHÍ KHÔNG?

“2.4. Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hóa, dịch vụ (không có hóa đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ mua vào theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư này) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp:
- Mua hàng hóa là nông sản, hải sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra;

- Mua hàng hóa, dịch vụ của hộ gia đình, cá nhân kinh doanh (không bao gồm các trường hợp nêu trên) có mức doanh thu dưới ngưỡng doanh thu chịu thuế giá trị gia tăng (100 triệu đồng/năm).

Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được ủy quyền của doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực. Doanh nghiệp mua hàng hóa, dịch vụ được phép lập Bảng kê tính vào chi phí được trừ nêu trên không bắt buộc phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt. Trường hợp giá mua hàng hóa, dịch vụ trên bảng kê cao hơn giá thị trường tại thời điểm mua hàng thì cơ quan thuế căn cứ vào giá thị trường tại thời điểm mua hàng, dịch vụ cùng loại hoặc tương tự trên thị trường xác định lại mức giá để tính lại chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.”

 Mời bạn xem thêm khóa học kế toán thuế

Như vậy, căn cứ quy định trên những khoản chi có liên quan đến hoạt động SXKD, và có đủ hóa đơn chứng từ theo quy định là được tính vào chi phí được trừ, không bắt buộc phải là hóa đơn đỏ.

Tuy nhiên, nếu bạn mua hàng hóa dịch vụ thường xuyên, số lượng nhiều và giá trị lớn lại chỉ có các hóa đơn bản lẻ dưới 200 nghìn thì cơ quan Thuế cũng không chấp nhận những chi phí này được tính vào chi phí được trừ.

Chúc các bạn làm tốt công việc!

Mời bạn xem thêm khóa học kế toán thực hành trên hóa đơn, chứng từ, excel, misa 2015 theo TT200

image dongdau

Tham gia khóa học bạn sẽ được:

1. Được làm thực hành trên chứng từ, hóa đơn và sổ sách của doanh nghiệp.

2. Được cài đặt + tặng phần mềm kế toán Misa có bản quyền để hỗ trợ học tập
3. Được hướng dẫn và học thực tế trên Laptop (Mỗi học viên sẽ được hướng dẫn sửa bài thực hành riêng, cầm tay chỉ việc )
4. Học xong khóa học, học viên có kết quả bằng 2 năm kinh nghiệm.
5. Có thể làm được công việc của một kế toán tổng hợp,
+ Có thể kê khai thuế GTGT, TNCN, TNDN,
+ Làm sổ sách kế toán
+ Tính được giá thành sản xuất, xây dựng
+ Lập được báo cáo tài chính: bảng cân đối số phát sinh, bảng cân đôi kế toán, bảng lưu chuyển tiền tệ, …
+ Quyết toán thuế cuối năm: Quyết toán thuế TNDN, thuế TNCN
6. Được hỗ trợ tư vấn nghiệp vụ cả sau khi đã kết thúc khóa học
7. Được cập nhật kiến thực kế toán, cập nhật chính sách thuế mới nhất định kỳ sau khi kết thúc khóa học

do-thi-thanh-hien

Thêm bình luận


Comments 

 
avatar
#3 Bùi Văn Phúc 2016-05-28 17:27
Cảm ơn đang rất cần
Quote
 
 
avatar
#2 Hoài Thương 2016-05-28 17:27
Mới ra trường học gì để có thể xin việc được ạ, tư vấn giúp em qua mail hthuongkt@gmail .com
Quote
 
 
avatar
#1 Lam Phong 2016-05-28 17:26
đã từng gặp và đã từng toát mồ hôi hột 8) 8) 8)
Quote
 

Bài viết liên quan mới nhất:
Bài viết liên quan gần đây: