Cá nhân không cư trú người nước ngoài cung cấp dịch vụ môi giới xuất khẩu tại nước ngoài có chịu thuế nhà thầu không? | Bài viết hay

Cảm nhận học viên

Cảm nhận sau khi học xong khóa học của bạn Bảo Ngọc

News image

Lớp học mang lại nhiều kiến thức thực tế, không khí vui tươi, được sự hỗ trợ rất nhiệt tình của các anh chị tại Trung Tâm Gia Sư Kế ...

Cảm nhận của các bạn học viên sau khóa học kế toán thực hành

News image

Cám ơn các bạn Hoàng Anh và bạn Tú Duyên đã tin tưởng vào uy tín của Gia sư kế toán trưởng. Sau đây là đôi dòng cảm nhận của ...

Tìm thông tin trong web bằng Google

1. Tư vấn học tại Quận 1

Hotline: 0962 283 630 - Tel: (028) 38 336 446

 

2. Tư vấn học tại Quận Tân Bình

Hotline: 0918 867 446 - Tel: (028) 38 336 446

 

3. Hỗ trợ tư vấn các khóa kế toán dạy kèm tại nhà học viên, dạy qua internet hoặc tại DN

Hotline: 0918 867 446 - Tel: (028) 38 336 446

 

4. Chat Skype online đến chúng tôi

Khóa học cho kế toán mới xin việc

Khóa học làm kế toán tổng hợp thực hành

News image

Bạn đang lo lắng liệu khối lượng kiến thức hiện tại có đáp ứng được yêu cầu của nhà tuyển dụng không? Hay bạn đang mong muốn một mức lương ...

Khóa dạy làm kế toán thuế, lập sổ sách

Như các bạn đã biết thuế là nguồn thu chủ yếu của nhà nước trong khi đó các DN thì luôn yêu cầu kế toán phải làm sao để DN ph...

Khóa dạy làm kế toán thanh toán, công nợ

Cung cấp cho học viên những kiến thức từ căn bản đến nâng cao về nghiệp vụ phần hành kế toán thanh toán, đáp ứng nhu cầu công việc thực tế...

Khóa dạy kèm kế toán kho, tính giá thành

Cung cấp cho học viên những kiến thức từ căn bản đến nâng cao về nghiệp vụ phần hành kế toán kho, hướng dẫn phương pháp tính gia thành theo ...

Công cụ quan trọng dành cho kế toán

Việc làm kế toán (hỗ trợ học viên)

Tuyển kế toán part-time - Nhận việc ngay

News image

Tuyển kế toán part-time - Nhận việc ngay. Đối tác trung tâm cần tuyển gấp kế toán đào tạo lại, nhanh tay ứng tuyển nhận việc ngay ...

Tuyển GẤP 10 thực tập sinh kế toán có hỗ trợ phụ cấp

News image

Tuyển GẤP 10 thực tập sinh kế toán có hỗ trợ phụ cấp - Việc làm cập nhật ngày 05/09/2019 các em ứng tuyển ngay ...

Cần tuyển kế toán lương cao - Nhân viên nhập liệu

News image

Cần tuyển kế toán lương cao - Nhân viên nhập liệu. Việc làm mới nhất cập nhật ngày 22-08-2019, các bạn ứng tuyển ngay kẻo lỡ cơ hội tốt ...

dang-ky-hoc

uu-dai-danh-sinh-vien-ke-toan

 

 

mod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_counter
mod_vvisit_counterToday3768
mod_vvisit_counterYesterday4177
mod_vvisit_counterThis week3768
mod_vvisit_counterLast week37392
mod_vvisit_counterThis month114253
mod_vvisit_counterLast month169018
mod_vvisit_counterAll days12895847



Cá nhân không cư trú người nước ngoài cung cấp dịch vụ môi giới xuất khẩu tại nước ngoài có chịu thuế nhà thầu không?

Cá nhân không cư trú người nước ngoài cung cấp dịch vụ môi giới xuất khẩu tại nước ngoài có chịu thuế nhà thầu không? Cục Thuế TP. Hồ Chí Minh trả lời văn bản số MPPL-FAD-2017/015 ngày 14/08/2017 của Công ty TNHH SX bao bì kim loại và in trên kim loại về thuế nhà thầu như sau:

ca-nhan-khong-cu-tru-nguoi-nuoc-ngoai-cung-cap-dich-vu-moi-gioi-xuat-khau-tai-nuoc-ngoai-co-chiu-thue-nha-thau-khong

Căn cứ Điều 2 Thông tư số 119/2013/TT-BTC ngày 25/08/2014 sửa đổi bổ sung các khổ 1, 2, 3, 4 Điều 1 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế TNCN:

Đối với cá nhân cư trú, thu nhập chịu thuế là thu nhập phát sinh trong và ngoài lãnh thổ Việt Nam, không phân biệt nơi trả thu nhập;

Đối với cá nhân là công dân của quốc gia, vùng lãnh thổ đã ký kết Hiệp định với Việt Nam về tránh đánh thuế hai lần và ngăn ngừa việc trốn lậu thuế đối với các loại thuế đánh vào thu nhập và là cá nhân cư trú tại Việt Nam thì nghĩa vụ thuế thu nhập cá nhân được tính từ tháng đến Việt Nam trong trường hợp cá nhân lần đầu tiên có mặt tại Việt Nam đến tháng kết thúc hợp đồng lao động và rời Việt Nam (được tính đủ theo tháng) không phải thực hiện các thủ tục xác nhận lãnh sự để được thực hiện không thu thuế trùng hai lần theo Hiệp định tránh đánh thuế trùng giữa hai quốc gia.

Đối với cá nhân không cư trú, thu nhập chịu thuế là thu nhập phát sinh tại Việt Nam, không phân biệt nơi trả và nhận thu nhập”
Trường hợp Công ty theo trình bày, ký hợp đồng với cá nhân không cư trú người nước ngoài (quốc tịch Singapore) cung cấp dịch vụ môi giới bán hàng hóa của Công ty ở nước ngoài (xuất khẩu) thì khoản thu nhập từ hoa hồng môi giới bán hàng hóa ở nước ngoài của cá nhân không cư trú trong trường hợp này được xác định là thu nhập phát sinh ngoài Việt Nam thuộc đối tượng không áp dụng thuế nhà thầu, tổ chức chi trả khoản thu nhập này không khấu trừ thuế TNCN khi chi trả hoa hồng môi giới. Khoản chi hoa hồng môi giới nếu đáp ứng các điều kiện quy định tại Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.

Nguồn: CV 9803/CT-TTHT ngày 10/10/2017 của Cục Thuế TP. Hồ Chí Minh

Bài viết: Cá nhân không cư trú người nước ngoài cung cấp dịch vụ môi giới xuất khẩu tại nước ngoài có chịu thuế nhà thầu không?

Các bạn click vào nút download để tải bản đầy đủ của công văn về nha!

ca-nhan-khong-cu-tru-nguoi-nuoc-ngoai-cung-cap-dich-vu-moi-gioi-xuat-khau-tai-nuoc-ngoai-co-chiu-thue-nha-thau-khong-1

*** Có thể bạn quan tâm: Khôi phục mã số thuế khi trước đây ngừng hoạt động không thông báo và không hoạt động tại địa chỉ đã đăng ký

*** Từ khóa liên quan: Cá nhân không cư trú người nước ngoài cung cấp dịch vụ môi giới xuất khẩu tại nước ngoài không chịu thuế nhà thầu, văn bản số MPPL-FAD-2017/015, CV 9803/CT-TTHT ngày 10/10/2017, thuế nhà thầu, thuế thu nhập cá nhân.

Thêm bình luận



Bài viết liên quan mới nhất:
Bài viết liên quan gần đây: